ประกาศรายชื่อผู้ชนะรางวัลออสการ์ครั้งที่ 90!


ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม -The Shape of Water 

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Dunkirk
Call Me by Your Name
Darkest Hour
Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
The Shape of Water [ผู้ชนะ]
The Post
Get Out
Lady Bird
Phantom Thread

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Dunkirk โดย Christopher Nolan
Get Out โดย Jordan Peele
Phantom Thread โดย Paul Thomas Anderson
Lady Bird โดย Greta Gerwig
The Shape of Water โดย Guillermo del Toro [ผู้ชนะ]

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
Meryl Streep จากเรื่อง The Post
Margot Robbie จากเรื่อง I, Tonya
Saoirse Ronan จากเรื่อง Lady Bird
Sally Hawkins จากเรื่อง The Shape of Water
Frances McDormand จากเรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri [ผู้ชนะ]


นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม Gary Oldman จากเรื่อง Darkest Hour

 

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
Timothée Chalamet จากเรื่อง Call Me by Your Name
Daniel Day-Lewis จากเรื่อง Phantom Thread
Gary Oldman จากเรื่อง Darkest Hour [ผู้ชนะ]
Daniel Kaluuya จากเรื่อง Get Out
Denzel Washington จากเรื่อง Roman J. Israel, Esq.

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
Allison Janney จากเรื่อง I, Tonya [ผู้ชนะ]
Laurie Metcalf จากเรื่อง Lady Bird
Octavia Spencer จากเรื่อง The Shape of Water
Mary J. Blige จากเรื่อง Mudbound
Lesley Manville จากเรื่อง Phantom Thread

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
Woody Harrelson จากเรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
Christopher Plummer จากเรื่อง All the Money in the World
Willem Dafoe จากเรื่อง The Florida Project
Sam Rockwell จากเรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri [ผู้ชนะ]
Richard Jenkins จากเรื่อง The Shape of Water

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม
Get Out โดย Jordan Peele [ผู้ชนะ]
The Shape of Water โดย Guillermo del Toro, Vanessa Taylor
Three Billboards Outside Ebbing, Missouri โดย Martin McDonagh
Lady Bird โดย Greta Gerwig
The Big Sick โดย Emily V. Gordon & Kumail Nanjiani

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
Molly's Game โดย Aaron Sorkin
Logan โดย Scott Frank & James Mangold and Michael Green
Mudbound โดย Virgil Williams and Dee Rees
The Disaster Artist โดย Sott Neustadter & Michael H. Weber
Call Me by Your Name โดย James Ivory [ผู้ชนะ]


ถ่ายภาพยอดเยี่ยม Blade Runner 2049 โดย Roger Deakins

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
Darkest Hour โดย Bruno Delbonnel
Mudbound โดย Rachel Morrison
Dunkirk โดย Hoyte van Hoytema
Blade Runner 2049 โดย Roger Deakins [ผู้ชนะ]
The Shape of Water โดย Dan Laustsen

ลำดับภาพยอดเยี่ยม
Blade Runner 2049
Dunkirk [ผู้ชนะ]
Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
The Shape of Water
Baby Driver

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
A Fantastic Woman (ชิลี) [ผู้ชนะ]
Loveless (รัสเซีย)
The Insult (เลบานอน)
The Square (สวีเดน)
On Body and Soul (ฮังการี)


ภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม Coco

 ภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม
Coco [ผู้ชนะ]
Loving Vincent
The Boss Baby
The Breadwinner
Ferdinand

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม
Abacus: Small Enough to Jail
Strong Island
Icarus [ผู้ชนะ]
Last Men in Aleppo
Faces Places

สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม
Heroin(e)
Knife Skills
Traffic Stop
Heaven is a Traffic Jam on the 405 [ผู้ชนะ]
Edith+Eddie

วิชวลเอฟเฟ็คยอดเยี่ยม
Star Wars: The Last Jedi
Guardians of the Galaxy Vol.2
Kong: Skull Island
Blade Runner 2049 [ผู้ชนะ]
War for the Planet of the Apes


เสียงประกอบยอดเยี่ยม Dunkirk


เสียงประกอบยอดเยี่ยม
Baby Driver
Dunkirk [ผู้ชนะ]
Star Wars: The Last Jedi
Blade Runner 2049
The Shape of Water

ผสมเสียงยอดเยี่ยม
Blade Runner 2049
Baby Driver
The Shape of Water
Dunkirk [ผู้ชนะ]
Star Wars: The Last Jedi

ออกแบบงานศิลป์ยอดเยี่ยม
Dunkirk
Beauty and the Beast
The Shape of Water [ผู้ชนะ]
Blade Runner 2049
Darkest Hour

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
Beauty and the Beast
Phantom Thread [ผู้ชนะ]
Darkest Hour
The Shape of Water
Victoria and Abdul

แต่งหน้าทำผมยอดเยี่ยม
Darkest Hour [ผู้ชนะ]
Wonder
Victoria & Abdul

ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
Star Wars: The Last Jedi
Dunkirk
Phantom Thread
The Shape of Water [ผู้ชนะ]

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
“Remember Me” จาก Coco [ผู้ชนะ]
“Mighty River” จาก Mudbound
“Stand Up for Something” จาก Marshall
“This is Me” จาก The Greatest Showman
“Mystery of Love” จาก Call Me by Your Name

ภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม
The Silent Child [ผู้ชนะ]
My Nephew Emmett
The Eleven O’clock
Dekalb Elementary
Watu Wote/All of Us

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม
Garden Party
Lou
Negative Space
Dear Basketball [ผู้ชนะ]
Revolting Rhymes


บทความที่เกี่ยวข้อง

กลับไป ด้านบน

Thaiza update: