สรุปผลงานประกาศรางวัล BAFTA 2018


ก่อนจะถึงงานประกาศผลรางวัลออสการ์อีกประมาณ 2 สัปดาห์ ก็ต้องมีงานประกาศรางวัลอื่นๆเกริ่นเข้ามาก่อน คราวนี้ก็ถึงทีของงานรางวัลจากชาวอังกฤษกันบ้างในชื่อ BAFTA ประจำปี 2018 หนังเรื่องไหน ผู้สร้างคนไหน นักแสดงคนใดจะได้รางวัลกันบ้าง ชมที่ด้านล่างนี้เลย!

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Dunkirk โดย Christopher Nolan, Emma Thomas
Call Me by Your Name โดย Emilie Georges, Luca Guadagnino, Marco Morabito, Peter Spears
Darkest Hour โดย Tim Bevan, Lisa Bruce, Eric Fellner, Anthony McCarten, Douglas Urbanski
Three Billboards Outside Ebbing, Missouri โดย Graham Broadbent, Pete Czernin, Martin McDonagh [ผู้ชนะ]
The Shape of Water โดย Guillermo del Toro, J. Miles Dale

ภาพยนตร์บริทิชยอดเยี่ยม
Lady MacBeth โดย William Oldroyd, Fodhla Cronin O’Reilly, Alice Birch
The Death of Stalin โดย Armando Iannucci, Kevin Loader, Laurent Zeitoun, Yann Zenou, Ian Martin, David Schneider
Three Billboards Outside Ebbing, Missouri โดย Martin McDonagh, Graham Broadbent, Pete Czernin [ผู้ชนะ]
God's Own Country โดย Francis Lee, Manon Ardisson, Jack Tarling
Paddington 2 โดย Paul King, David Heyman, Simon Farnaby
Darkest Hour โดย Joe Wright, Tim Bevan, Lisa Bruce, Eric Fellner, Anthony McCarten, Douglas Urbanski

ภาพยนตร์เปิดตัวโดยนักเขียน, ผู้กำกับ หรือโปรดิวเซอร์ ยอดเยี่ยม
I Am Not a Witch โดย Rungano Nyoni (Writer/Director), Emily Morgan (Producer) [ผู้ชนะ]
The Ghoul โดย Gareth Tunley (Writer/Director/Producer), Jack Healy Guttmann & Tom Meeten (Producers)
Lady MacBeth โดย Alice Birch (Writer), William Oldroyd (Director), Fodhla Cronin O’Reilly (Producer)
Kingdom of Us โดย Lucy Cohen (Director)
Jawbone โดย Johnny Harris (Writer/Producer), Thomas Napper (Director)

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Call Me By Your Name โดย Luca Guadagnino
Blade Runner 2049 โดย Denis Villeneuve
Dunirk โดย Christopher Nolan
Three Billboards Outside Ebbing, Missouri โดย Martin McDonagh
The Shape of Water โดย Guillermo del Toro [ผู้ชนะ]

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
Annette Bening จากเรื่อง Film Stars Don’t Die in Liverpool
Margot Robbie จากเรื่อง I, Tonya
Saoirse Ronan จากเรื่อง Lady Bird
Sally Hawkins จากเรื่อง The Shape of Water
Frances McDormand จากเรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri [ผู้ชนะ]

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
Timothée Chalamet จากเรื่อง Call Me by Your Name
Daniel Day-Lewis จากเรื่อง Phantom Thread
Gary Oldman จากเรื่อง Darkest Hour [ผู้ชนะ]
Daniel Kaluuya จากเรื่อง Get Out
Jamie Bell จากเรื่อง Film Stars Don’t Die in Liverpool

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
Allison Janney จากเรื่อง I, Tonya [ผู้ชนะ]
Laurie Metcalf จากเรื่อง Lady Bird
Octavia Spencer จากเรื่อง The Shape of Water
Kristin Scott Thomas จากเรื่อง Darkest Hour
Lesley Manville จากเรื่อง Phantom Thread

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
Woody Harrelson จากเรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
Christopher Plummer จากเรื่อง All the Money in the World
Willem Dafoe จากเรื่อง The Florida Project
Sam Rockwell จากเรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri [ผู้ชนะ]
Hugh Grant จากเรื่อง Paddington 2

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม
Get Out โดย Jordan Peele
The Shape of Water โดย Guillermo del Toro, Vanessa Taylor
Three Billboards Outside Ebbing, Missouri โดย Martin McDonagh [ผู้ชนะ]
Lady Bird โดย Greta Gerwig
I, Tonya โดย Steven Rogers

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
Molly's Game โดย Aaron Sorkin
The Death of Stalin โดย Armando Iannucci, Ian Martin, David Schneider
Paddington 2 โดย Simon Farnaby, Paul King
Film Stars Don't Die in Liverpool โดย Matt Greenhalgh
Call Me By Your Name โดย James Ivory [ผู้ชนะ]

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
The Handmaiden โดย Park Chan-wook, Syd Lim [ผู้ชนะ]
Elle โดย Paul Verhoeven, Saïd Ben Saïd
Loveless, Andrey Zvyagintsev โดย Alexander Rodnyansky
The Salesman โดย Asghar Farhadi, Alexandre Mallet-Guy
First They Killed My Father โดย Angelina Jolie, Rithy Panh

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม
Jane, Brett Morgen โดย Bryan Burk
City of Ghosts โดย Matthew Heineman
Icarus โดย Bryan Fogel, Dan Cogan
An Inconvenient Sequel โดย Bonni Cohen, Jon Shenk
I Am Not Your Negro โดย Raoul Peck [ผู้ชนะ]

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม
Coco โดย Lee Unkrich, Darla K. Anderson [ผู้ชนะ]
Loving Vincent โดย Dorota Kobiela, Hugh Welchman, Ivan Mactaggart
My Life as a Courgette โดย Claude Barras, Max Karli

ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Blade Runner 2049 โดย Benjamin Wallfisch, Hans Zimmer
Darkest Hour โดย Dario Marianelli
Dunkirk โดย Hans Zimmer
Phantom Thread โดย Jonny Greenwood
The Shape of Water โดย Alexandre Desplat [ผู้ชนะ]

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
Darkest Hour, Bruno Delbonnel
Three Billboards Outside Ebbing, Missouri, Ben Davis
Dunkirk, Hoyte van Hoytema
Blade Runner 2049, Roger Deakins [ผู้ชนะ]
The Shape of Water, Dan Laustsen

ลำดับภาพยอดเยี่ยม
Blade Runner 2049 โดย Joe Walker
Dunkirk โดย Lee Smith
Three Billboards Outside Ebbing, Missouri โดย Jon Gregory
The Shape of Water โดย Sidney Wolinsky
Baby Driver โดย Jonathan Amos, Paul Machliss [ผู้ชนะ]

ออกแบบงานศิลป์ยอดเยี่ยม
Dunkirk โดย Nathan Crowley, Gary Fettis
Beauty and the Beast โดย Sarah Greenwood, Katie Spencer
The Shape of Water โดย Paul Austerberry, Jeff Melvin, Shane Vieau [ผู้ชนะ]
Blade Runner 2049 โดย Dennis Gassner, Alessandra Querzola
Darkest Hour โดย Sarah Greenwood, Katie Spencer

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
The Shape of Water โดย Luis Sequeira
Phantom Thread โดย Mark Bridges [ผู้ชนะ]
Darkest Hour โดย Jacqueline Durran
Beauty and the Beast โดย Jacqueline Durran
I, Tonya โดย Jennifer Johnson

แต่งหน้าทำผมยอดเยี่ยม
Darkest Hour โดย David Malinowski, Ivana Primorac, Lucy Sibbick, Kazuhiro Tsuji [ผู้ชนะ]
Wonder โดย Naomi Bakstad, Robert A. Pandini, Arjen Tuiten
Victoria & Abdul โดย Daniel Phillips, Lou Sheppard
Blade Runner 2049 โดย Donald Mowat, Kerry Warn
I, Tonya โดย Deborah La Mia Denaver, Adruitha Lee

เสียงประกอบยอดเยี่ยม
Baby Driver โดย Tim Cavagin, Mary H. Ellis, Dan Morgan, Jeremy Price, Julian Slater
Dunkirk โดย Alex Gibson, Richard King, Gregg Landaker, Gary A. Rizzo, Mark Weingarten [ผู้ชนะ]
Star Wars: The Last Jedi โดย Ren Klyce, David Parker, Michael Semanick, Stuart Wilson, Matthew Wood
Blade Runner 2049 โดย Ron Bartlett, Theo Green, Doug Hemphill, Mark Mangini, Mac Ruth
The Shape of Water โดย Christian Cooke, Nelson Ferreira, Glen Gauthier, Nathan Robitaille, Brad Zoern

เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม
Star Wars: The Last Jedi โดย Stephen Alpin, Chris Corbould, Ben Morris, Neal Scanlan
Dunkirk โดย Paul Corbould, Scott Fisher, Andrew Jackson, Andrew Lockley
The Shape of Water โดย Dennis Berardi, Trey Harrell, Mike Hill, Kevin Scott
Blade Runner 2049 โดย Richard R. Hoover, Paul Lambert, Gerd Nefzer, John Nelson [ผู้ชนะ]
War for the Planet of the Apes โดย Daniel Barrett, Dan Lemmon, Joe Letteri, Joel Whist

แอนิเมชั่นขนาดสั้นจากบริทิชยอดเยี่ยม
Have Heart, Will Anderson
Mamoon, Ben Steer
Poles Apart, Paloma Baeza, Ser En Low [ผู้ชนะ]

ภาพยนตร์สั้นจากบริทิชยอดเยี่ยม
Aamir โดย Vika Evdokimenko, Emma Stone, Oliver Shuster
Wren Boys โดย Harry Lighton, Sorcha Bacon, John Fitzpatrick
A Drowning Man โดย Mahdi Fleifel, Signe Byrge Sørensen, Patrick Campbell
Cowboy Dave โดย Colin O’Toole, Jonas Mortense [ผู้ชนะ]
Work โดย Aneil Karia, Scott O’Donnell

นักแสดงดาวรุ่งยอดเยี่ยม
Florence Pugh
Timothée Chalamet
Josh O'Connor
Daniel Kaluuya [ผู้ชนะ]
Tessa Thompson


บทความที่เกี่ยวข้อง

กลับไป ด้านบน

Thaiza update: